[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว!
อีกหนึ่งเกม RTS ระดับตำนานที่ทำหัวร้อนกันมาหลายต่อหลายนัด
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 1 Red Alert 2](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-59.jpeg?fit=1000%2C523&ssl=1)
หลังจากที่เมื่อวานได้เขียนถึงถึงเกม RTS อย่าง Battle Realms ไป ผู้เล่นวัยเก๋าหลายคนก็เข้ามาแสดงความคิดเห็น และย้อนวัยกันอย่างมากมาย ในวันนี้ผมจะมาพูดถึงเกม RTS อีกเกมหนึ่งที่บอกได้เลยว่า ถ้าไม่พูดถึง ถือว่าผิด! โดยเฉพาะโควทที่ทุกคนจำได้ดี นั่นก็คือ… Red Alert 2 – หมูมะนาว นั่นเอง!
อารัมภบท
Red Alert 2 ถูกพัฒนาโดย Westwood Pacific โดยเกมนี้ถูกวางจำหน่ายครั้งแรกในปี 2543 โดย EA โดยเกมนี้จะเปิดโอกาสให้ผู้เล่นเลือกเล่นได้ 2 ฝ่ายด้วยกันก็คือโซเวียต และสัมพันธมิตร
ต้องบอกก่อนว่าเกมนี้เป็นอีกเกมที่ผู้เขียนประทับใจตั้งแต่รู้แนวคิดของเกมว่า ‘จะเป็นยังไงถ้าโลกนี้ไม่มีฮิตเลอร์?’ ซึ่งหลายคนคงคิดว่า ‘ก็ดีดิ ไม่มีสงครามโลกครั้งที่ 2 ไง’ แต่ผลคือสงครามโลกยังมี แถมเลวร้ายกว่าด้วย เพราะครั้งนี้เป็นโซเวียตที่ขึ้นมาแทนที่นั่นเอง
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 2 image 60](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-60.jpeg?resize=708%2C860&ssl=1)
เนื้อเรื่องที่น่าติดตาม
เรื่องราวของเกมนี้ถูกตั้งคำถามไว้เป็นอย่างดี อย่างที่ได้กล่าวไปในช่วงอารัมภบท แล้วว่า ‘จะเป็นยังไงถ้าโลกนี้ไม่มีฮิตเลอร์?’ ซึ่งถูกตั้งคำถามต่อๆ มาว่า ‘สงครามโลกครั้งที่ 2 จะเกิดไหม’ ซึ่งในเกมนี้เราจะพบว่าสงครามยังเกิดขึ้นอยู่ แค่เปลี่ยนเป็นสงครามระหวางสัมพันธมิตร และโซเวียตแทน
บอกเลยว่าแค่เริ่มแนวคิดก็น่าสนใจมากแล้ว ยิ่งตอนนั้นได้ติดตามเนื้อเรื่องระหว่างเล่นไปด้วยยิ่งสนใจมากๆ ผู้เขียนบอกได้เลยว่าผู้เขียนรู้อังกฤษมากขึ้นก็จากเกมนี้ด้วยล่ะครับ
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 3 image 61](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-61.jpeg?resize=600%2C397&ssl=1)
คัทซีนด้วยคนจริง
อีกหนึ่งในความน่าตะลึงคือเกมนี้ทุกคัทซีนจะเป็นคัทซีนที่ถูกทำสร้างขึ้นด้วยคนจริงๆ มาแสดง เหมือนกับเรากำลังนั่งเล่นเกมไป ดูหนังระดับ A ไปด้วย ทำให้ผู้ที่เล่นเกมนี้ไม่รู้สึกเบื่อที่จะต้องเล่นเกมอย่างเดียว และถึงแม้ว่าบางครั้งเราจะไม่เข้าใจภาษาอังกฤษที่ตัวละครพูดกัน แต่การแสดงทั้งหมดก็บ่งบอกให้เราเข้าใจเรื่องราวได้ชัดเจนมากขึ้น
ความรู้สึกตอนแรกที่ได้เห็นคัทซีนคือแบบ… เห้ย นี่คือเกมจริงดิ? มันจะอลังการเกินไปป่ะ บอกได้เลยว่าคัทซีนที่ถูกทำออกมากลืนไปกับเกมเพลย์อย่างลงตัว ไม่รู้สึกขัด ไม่รู้สึกน่าเบื่อ ความรู้สึกตอนนั้นคือเหมือนเรากำลังดูว่านายทหารกำลังคุยอะไรกัน ส่วนหน้าที่ของเราคือยกกำลังพลออกไปต่อสู้เพื่อเอาชัยชนะกลับมาให้ได้
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 4 image 62](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-62.jpeg?resize=600%2C397&ssl=1)
ยูนิตที่กวน…
ต้องยอมรับว่ายูนิตในเกมนี้มีความกวนทีนอย่างมาก ต้องเข้าใจก่อนว่าเกมนี้มีคอนเซปต์คือยุทโธปกรณ์ยุคเก่าที่มีเทคโนโลยีเทพมาเสริม ทำให้เราพบว่ายูนิตก็ธรรมดาทั่วไปเช่นหน่วยซีล รถถัง หุ่นดรอยด์ แต่ความสามารถของพวกมันทำให้ยูนิตพวกนี้เก่งแบบกวน…เลยทีเดียว เช่นสไนเปอร์ที่ไม่ว่าเอ็งจะมาจากทางไหน ข้าหรอยได้หมด หน่วยปาระเบิดอย่าง Tanya รวมถึง Mirage Tank ที่สามารถหายตัวมายิงได้ (รถถังนะไอ้บ้า ไม่ใช่รถเด็กเล่น คันเบ้อเริ่ม!) หรือแม้กระทั่ง Spy สายสูบเงินก็เถอะ!
นั่นแหล่ะครับที่ได้บอกไป… ความกวนทีนนี้จะทำให้เราหัวร้อนได้พอสมควร แต่ในทางกลับกัน ความกวนทีนเหล่านี้หากเราสามารถใช้กวนเพื่อนได้ หรือแม้กระทั่ง AI ก็เถอะ เราก็จะรู้สึกสะใจไม่น้อย (คิดดู เอา Mirage Tank ไปหรอยสัตรูโดยที่ศัตรูไม่รู้ตัว หึหึหึ)
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 5 image 63](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-63.jpeg?resize=600%2C338&ssl=1)
ทุกยูนิตแก้ทางกันได้
ต่อเนื่องจากข้อข้างต้น แม้ว่ายูนิตแต่ละตัวจะมีความกวนทีนสูง และดูเหมือนบางตัวจะเก่งเกินไปด้วยซ้ำ แต่เกมนี้มีการจัดยูนิตมาได้อย่างสมดุลย์เพื่อใช้แก้ทางกันได้ ทำให้เกมนี้เกิดความสมดุล และจะต้องปรับแผนการเล่นอยู่ตลอดเวลา ซึ่งผมเชื่อว่าถ้าเกมนี้มาเกิดในยุคนี้ ไม่วายได้โตเป็น e-sport แน่นอน
ผู้เขียนเคยมีความมั่นใจว่าทีมของผู้เขียนใช้งานได้สุดยอด เช่น สไนเปอร์ ผลปรากฎว่าลืมตัวไปว่าฝ่ายตรงข้ามสร้างยูนิตแก้ทางได้ (เพลินไงว่างั้น) สรุปโดนทีมไวรัสรับประทานทีมสไนเปอร์เรียบวุธ… เละเทะสินายท่าน
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 6 image 64](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-64.jpeg?resize=600%2C390&ssl=1)
ยูนิตกวนทีนไม่พอ… สิ่งปลูกสร้างก็ไม่แพ้กัน!
ผู้เขียนเชื่อว่าผู้เล่นหลายคนต้องคุ้นกับชื่อ Weather Strom, Nuclear Silo แน่นอน เพราะมันคือสุดยอดอาวุธที่ใครๆ ก็อยากมีไว้ครอบครอง โดย Weather Strom จะเรียกฟ้าผ่าลงมาที่เป้าหมาย และ Nuclear Silo จะส่งนิวเคลียร์ลงมาที่เป้าหมาย โดยอาวุธทั้งคู่นี่รุนแรงมาก ค่อนข้างที่จะเรียกว่าได้อาวุธเผด็จศึก ใครโดนเข้าไป โอกาสฟื้นตัวยากมาก
ในช่วงท้ายของเกมเป็นอีกช่วงหนึ่งที่ผู้เล่นจะลุ้นกันตัวโก่งเพราะว่าจะต้องคอยลุ้นว่า อีกฝ่ายสร้างสุดยอดอาวุธเสร็จหรือยัง ถ้าเสร็จแล้วก็เตรียมโบกมือลาน้องเอยได้เลย ฉะนั้นในช่วงที่ตะลุมบอนในแม็พกลางของเหล่ายูนิตทั้งหลาย ผู้เล่นเองก็อย่าลืมสร้างอาวุธพวกนี้ด้วย ซึ่งบอกเลยว่านี่คือจุดอ่อนของผู้เขียน เพราะผู้เขียนชอบที่จะคอยควบคุมยูนิตตอนสู้กันมากกว่า… เหมือนหลายๆ ครั้งที่ผู้เขียนรู้สึกว่าการตะลุมบอนมันชิวๆ สบายๆ อีกฝ่ายไมได้ควบคุมเลย เราก็ถล่มไปเรื่อยๆ บุกไปเรื่อยๆ รู้ตัวอีกที วี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด บึ้ม!!! เอ้า!!! บ้านแตกซะงั้น นิวเคลียร์มาจากไหน… เท่านั้นแหล่ะครับความจรรโลงก็เกิดขึ้นทันที
![[เปิดกรุเกมเก่า] Red Alert 2 – หมูมะนาว! 7 image 65](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/03/image-65.jpeg?resize=600%2C338&ssl=1)
ปัจฉิมบท
จริงๆ แล้วความประทับใจในเกมนี้ยังมีอีกมากมาย แต่ผมขออนุญาตเว้นพื้นที่ที่เหลือให้กับผู้อ่านได้ร่วมกันพูดคุย แลกเปลี่ยนความรู้สึกเกี่ยวกับเกมนี้ที่คอมเม้นต์ข้างล่างนี้เลยนะครับ ผู้เขียนหวังว่าบทความนี้จะช่วยผู้เล่นทุกท่านย้อนความทรงจำวัยเก๋าได้อย่างดี และเช่นเดิมครับหากใครมีข้อคิดเห็นอะไรอยากเสนอแนะ อยากเสนอเกมให้มารีวิว รวมถึงอยากแบ่งปันความรู้สึกในวัยเยาว์ล่ะก็ อย่ารอช้าครับ คอมเม้นข้างล่างพูดคุยกันได้เลย และกลับมาพบกันได้ใหม่ในคอลัมน์เปิดกรุเกมเก่า เพราะเราอยากเห็นเกมเมอร์ทุกวัยมีความสุขครับ
วิดีโอเกมเพลย์