![OpenAI และ Reddit ประกาศความร่วมมืออย่างเป็นทางการ 1 openai-reddit-partner-ai](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/05/openai-reddit-partner-ai-main.jpg?fit=1200%2C630&ssl=1)
OpenAI และ Reddit เพิ่งประกาศความร่วมมือครั้งสำคัญ OpenAI จะได้รับสิทธิ์เข้าถึงข้อมูลแบบเรียลไทม์จากแพลตฟอร์ม Reddit ผ่าน data API ซึ่งหมายความว่า OpenAI สามารถนำบทสนทนา โพสต์ และเนื้อหาอื่น ๆ จาก Reddit ไปใช้ประโยชน์ในการพัฒนาโมเดลภาษาของตนเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ChatGPT
ความร่วมมือครั้งนี้คาดว่าจะสร้างประโยชน์ร่วมกันอย่างมาก OpenAI จะได้รับคลังข้อมูลมหาศาลจาก Reddit ซึ่งมีชื่อเสียงในด้านความหลากหลาย ข้อมูลเหล่านี้มีศักยภาพในการยกระดับประสิทธิภาพของโมเดลภาษาของ OpenAI ช่วยให้เรียนรู้รูปแบบภาษา การโต้ตอบ และประเด็นต่าง ๆ ได้ดียิ่งขึ้น
![OpenAI และ Reddit ประกาศความร่วมมืออย่างเป็นทางการ 2 236716 AParkin Reddit Stepback](https://i0.wp.com/duet-cdn.vox-cdn.com/thumbor/0x0:3000x2000/1440x960/filters:focal(1500x1000:1501x1001):format(webp)/cdn.vox-cdn.com/uploads/chorus_asset/file/24761988/236716__AParkin_Reddit_Stepback.jpg?w=708&ssl=1)
ในทางกลับกัน Reddit เองก็จะได้รับประโยชน์จากความร่วมมือครั้งนี้ Reddit มีโอกาสที่จะนำเทคโนโลยีโมเดลภาษาของ OpenAI ไปใช้ เพื่อพัฒนาฟีเจอร์และแอปพลิเคชั่นใหม่ ๆ ที่น่าสนใจบนแพลตฟอร์ม นอกจากนี้ OpenAI ยังจะกลายเป็นพันธมิตรด้านการโฆษณาอย่างเป็นทางการของ Reddit อีกด้วย
อย่างไรก็ตามผู้ใช้ Reddit จำนวนมากมีการแสดงความกังวลเกี่ยวกับวิธีการจัดการข้อมูลของแพลตฟอร์ม ตัวอย่างเช่น การประท้วงต่อต้านการเปลี่ยนแปลง API ในอดีต และกรณีการระงับผู้ใช้ที่เกี่ยวข้องกับความร่วมมือด้าน AI ยังคงต้องติดตามว่าชุมชนผู้ใช้ Reddit จะตอบสนองต่อความร่วมมือระหว่าง OpenAI และ Reddit อย่างไร