![Street Fighter VI ทำหุ้น Capcom พุ่งทะยาน 1 02673230016857606348832 100M](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2023/06/02673230016857606348832_100M.jpg?fit=1000%2C523&ssl=1)
Capcom หนึ่งในผู้พัฒนาเกมชั้นนำกำลังเฮลั่นบริษัทกับราคาหุ้นที่เพิ่มขึ้นอย่างแน่นอนหลังจากที่เปิดตัวเกม Street Fighter VI ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยตลาดหลักทรัพย์โตเกียวรายงานว่าหุ้นของ Capcom มีมูลค่า 5,590 เยน (ประมาณ 1,400 บาท) ทำสถิติสูงสุดในรอบ 52 สัปดาห์!
![Street Fighter VI ทำหุ้น Capcom พุ่งทะยาน 2 image 434](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/05/image-434.jpeg?resize=708%2C502&ssl=1)
จากการวิเคราะห์กราฟราคาหุ้น เห็นได้ชัดว่าการเปิดตัวเกมระดับบิ๊กมักจะมีอิทธิพลโดยตรงต่อราคาหุ้นของ Capcom ตัวอย่างเช่น ราคาหุ้นที่พุ่งสูงขึ้นพร้อมกับการเปิดตัวเกมชื่อดังอย่าง Resident Evil 4 แต่ที่น่าสนใจไม่ใช่แค่การเปิดตัวเกมเท่านั้นที่ส่งผลกระทบต่อราคาหุ้น โดยการเพิ่มขึ้นของมูลค่าหุ้นในเดือนพฤศจิกายนนั้นไม่ได้เกี่ยวข้องกับการวางจำหน่ายเกม แต่ตอนนั้นมีรายงานว่า Capcom ที่กำลังพัฒนา Monster Hunter ภาคแยกบนมือถือ และข่าวเกี่ยวกับวันวางจำหน่ายของเกม Street Fighter VI
Street Fighter เป็นเกมที่มีบทบาทสำคัญในการสร้างความสำเร็จของ Capcom มาโดยตลอด โดยตัวอย่างเช่น Street Fighter V เป็นเกมที่ได้รับการจัดอันดับให้เป็นเกมที่มียอดขายสูงสุดอันดับที่ 9 ของบริษัท โดยมียอดขายมากกว่า 7 ล้านก๊อปปี้
ในขณะเดียวกัน Street Fighter VI เป็นภาคต่อของเกมต่อสู้ข้างถนนระดับตำนาน ด้วยเกมเพลย์รูปแบบใหม่คือ World Tour และ Battle Hub ล้วนส่งมอบความสนุกที่แตกต่างจากเดิม เริ่มจาก World Tour โหมดเนื้อเรื่องที่ให้เราสร้างตัวละครขึ้นมาเอง, Battle Hub แผนที่ขนาดใหญ่ที่สามารถเดินทางไปพบปะกับนักสู้ ส่วนโหมดการเล่นหลักอย่าง Arcade Mode, VS. Mode ก็ยังคงมีให้เลือกใช้เหมือนเดิม อีกทั้งยังมีการปรับปรุงกราฟิกใหม่ และการควบคุมที่ใช้งานได้ง่ายดาย