![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 1 0585819001628090807179 get money main](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/0585819001628090807179_get-money_main.jpg?fit=1000%2C523&ssl=1)
การเติมเกมมักเป็นกิจกรรมที่อยู่คู่เกมเมอร์อย่างเราเสมอ เพราะในยุคปัจจุบันการขายของในเกมหรือ Microtransaction มักจะมีอยู่แทบทุกเกม ไม่ว่าจะเป็นเกมออนไลน์ระดับ Triple A ไปจนเกมมือถือ Free To Play ก็ล้วนมีวิธีการสูบเงินจากกระเป๋าเราจนแฟบทุกครั้ง ตั้งแต่การขายสกินตัวละครที่ทำออกมาได้โดดเด่นจนกระเป๋าตังสั่นไหว,ตัวละครระดับ SSR ที่มาพร้อมความเก่งจนผู้เล่นสายกาชาทุกคนต้องมี ไปจนถึงการซื้อ Battle Pass ที่มาพร้อมของรางวัลสุดคุ้ม เชิญชวนให้เราต้องรูดบัตรควักเงินจ่ายจนได้ และถ้าเราลองมาคิดดูจริงๆ วิธีการสูบเงินสุดโหดของเกมที่เราเล่น มันมีแบบไหนบ้างที่เจอกี่ครั้งเราก็แพ้ทุกที ถ้าเพื่อนๆ เริ่มสงสัยกันแล้วเราก็มาเริ่มไล่ดูไปพร้อมกันเลยดีกว่า
1. สกินสวยล่อตาล่อใจ
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 2 image 1896](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1896.jpeg?resize=624%2C351&ssl=1)
มากันที่ข้อแรกในวันนี้ที่ผมเชื่อว่าในเกมออนไลน์แทบทุกเกมจะต้องมี นั่นคือการขายสกินตัวละครหรืออาวุธภายในเกมที่มาพร้อมกับความเท่, ความน่ารัก และความอลังการแบบจัดเต็ม ถ้าให้ผมยกตัวอย่างแบบชัดๆ คงไม่พ้นเกมอย่าง League of Legends ที่สร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำจากการขายสกินตัวละครภายในเกม แค่เพียงสกิน K/DA ก็กวาดไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว เพราะนอกจากสกินจะมาพร้อมความเซ็กซี่เท่สุดขีดทาง Riot Game ยังปล่อย Music Video มาจุดประกายให้กระแสของตัวละครเหล่านี้ดังขึ้นไปอีก และแน่นอนว่ามันยังทำให้เงินในกระเป๋าของผู้เล่นหลายคน ต้องสลายไปในชั่วพริบตาเดียว
2. เติมแล้วโหดโดดเด่นกว่าใคร
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 3 image 1898](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1898.jpeg?resize=708%2C398&ssl=1)
สำหรับในข้อนี้อาจเป็นหนึ่งในปัจจัยที่เกมเมอร์หลายคน รู้สึกไม่ถูกใจกับเกมออนไลน์ Free To Play เพราะถ้าพูดกันตามตรงก็มีหลายๆ เกมที่ใช้โมเดลแบบนี้ อย่างการเปิดเกมแบบเล่นฟรีแต่มีการแอบใส่ระบบ Microtransaction ไว้ภายในเกมที่จะมีตั้งแต่แอบขายแบบเนียนๆ พอน่ารักๆ ไปจนถึงการเอาของขายมายัดหน้าเราแบบ Hard sell สุดๆ ชนิดแบบว่า “เฮ้! คุณลองซื้อไอเทมนี้สิ ซื้อปุ๊บเก่งปั๊บเลยนะ” อะไรประมาณนี้ แต่ถ้ามองในอีกมุมหนึ่งการเติมเงินเพื่อเก่งขึ้น ก็เป็นทางเลือกที่ตอบโจทย์ผู้เล่นหลายคนอยู่เหมือนกันนะ และที่สำคัญมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิดอะไรด้วย (ขอแค่เติมแล้วสนุกกับเกมก็พอ)
3. ซื้อเพื่ออำนวยความสะดวกให้เกมง่ายขึ้น
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 4 image 1895](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1895.jpeg?resize=708%2C355&ssl=1)
ในข้อนี้จะมีความคล้ายกับข้อ 2 อยู่นิดหน่อยแต่จะต่างกันตรงที่ “การซื้อเงินเพื่อเพิ่มความสะดวก” จะไม่ใช่อันเดียวกับโมเดล Pay To Win ที่เราคุ้นเคยกัน แต่ให้ลองคิดว่ามันเป็นการเติมเงินเพื่อซื้อตัวช่วย ให้การเล่นเกมของเราสะดวกมากขึ้น อย่างเช่นกรณีของเกมที่ผมติดงอมแงมอยู่ตอนนี้อย่าง Black Desert ที่จะมีตัวเลือกในการเติมเงินเพื่อซื้อความสะดวกต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นบัฟที่ช่วยให้การเก็บเวลเร็วขึ้น, การซื้อม้าระดับสูงเพื่อให้การเดินทางรวดเร็วมากขึ้น และอื่นๆ อีกมากมาย เรียกได้ว่าการขายไอเทมตัวช่วยแบบนี้จะคล้ายกับการซื้อเวลา ให้การเล่นเกมของเรามีความสมูทมากกว่าเดิมประมาณนั้น
4. ตัว SSR ของดีจนต้องโดน
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 5 image 1895](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1895.jpeg?resize=708%2C355&ssl=1)
มาถึงข้อนี้ผู้เล่นสายกาชาทุกคนอาจจะมีสะอึกกันบ้าง เพราะหนึ่งในเสน่ห์ของเกมแนวกาชาสร้างทีม คงไม่พ้นการกดซุ่มกาชาจนได้ตัวละครระดับ SSR มาไว้ในครอบครอง แต่ในปัจจุบันโมเดลการซุ่มกาชาเพื่อเอาตัวละคร ก็มีในเกมแนวอื่นด้วยเช่นกันอย่างเช่น Slam Dunk Mobile ที่จะมีการเปิดให้เราได้ซุ่มตัวละครตัวใหม่อยู่ตลอด หรือจะเป็นเกมดังอย่าง Genshin Impact ที่ผมเชื่อเลยว่าเพื่อนๆ หลายคนต้องเสียเงินไปกับการสุ่มตัวละครเยอะแน่ๆ (และน่าจะเป็นไตไปหลายคนเช่นกัน) เพราะนอกจากพวกเขาจะมาพร้อมความเก่งจนติด Meta แล้ว การออกแบบของตัวละครเหล่านี้ยังล่อตาล่อใจให้เรา ต้องยอมกินเกลืออยู่หลายครั้งจนกว่าจะได้พวกเขามา (แพ้ความหล่อความน่ารักอะไรประมาณ
5. ของขาดอีกนิด เติมหน่อยก็ได้แล้ว
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 6 image 1894](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1894.jpeg?resize=708%2C399&ssl=1)
เพื่อนๆ เคยเจอเหตุการณ์ประมาณว่าของขาดในเกมนิดเดียว เลยอยากจะใช้เงินแก้ปัญหาไหมครับ ถ้าใช่ก็ดีเลยเพราะเราคอเดียวกัน แต่สำหรับใครที่ไม่เก็ทผมขออนุญาตใช้ตัวเองเป็นตัวอย่างละกันเช่นในเกม Legend of Runeterra การที่เราจะได้การ์ดที่ต้องการมาสักใบ นอกจากการเล่นแบบปกติเพื่อฟาร์มการ์ดแล้ว ตัวเกมยังมีทางเลือกให้เราสามารถใช้เงินจริงในการซื้อการ์ดได้ และนี่แหละเป็นจุดที่ทำให้ผมต้องเสียเงินกับเกมนี้ เพราะเหลือการ์ดอีกไม่กี่ใบเดคของผมจะสมบูรณ์ เลยเป็นที่มาของคำว่า “ของขาดอีกนิด เติมหน่อยก็ได้แล้ว” นั่นเอง
6. Battle Pass กับของแถมสุดคุ้ม
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 7 image 1897](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1897.jpeg?resize=680%2C383&ssl=1)
ณ เวลานี้ผมเชื่อว่าเกมออนไลน์เกือบทุกเกม (อย่างน้อยก็เท่าที่ผมเคยเล่นมา) มักจะมีระบบ Battle Pass ที่มาคู่กับตัวเกมอยู่เสมอ และสำหรับใครที่ไม่ทราบว่า Battle Pass คืออะไรถ้าให้อธิบายแบบง่ายๆ Battle Pass จะเหมือนกับระบบ Achievement จากเกม Single Player เลยครับ ที่จะมีการให้รางวัลหลังจากที่เราสามารถทำเงื่อนไขต่างๆ ของมันได้สำเร็จ ไม่ว่าจะเป็นการเล่นสะสมชั่วโมงเพื่อปั๊มแต้มไปเรื่อยๆ ไปจนถึงการทำภารกิจที่มีให้ทำแบบรายวัน ซึ่งความพิเศษของ Battle Pass ก็คือรางวัลและของแถมพิเศษต่างๆ ที่มักจะนำมาเป็นของล่อตาล่อใจผู้เล่นอยู่เสมอ ทำให้สุดท้ายแล้วพวกเราต้องจำใจรูดบัตรเครดิตไปตามระเบียบ
7. อยากลองกาชาเพื่อความตื่นเต้น
![7 วิธีที่ค่ายเกมใช้ดูดเงินของเราจนอยู่หมัด 8 image 1899](https://i0.wp.com/thisisgamethailand.com/wp-content/uploads/2024/01/image-1899.jpeg?resize=708%2C441&ssl=1)
ผมเชื่อว่าน่าจะมีเพื่อนๆ หลายคนที่ชื่นชอบในการซุ่มกาชาเป็นชีวิตจิตใจ เพราะนอกจากมันจะเป็นเพียงวิธีเดียวในการได้ตัวละครในเกมมา การซุ่มกาชายังมาพร้อมกับความตื่นเต้นว่าเราจะต้องเสียเท่าไหร่ ในการจะได้ตัวละครที่เราหมายปองมาไว้ในครอบครอง และมันจะฟินมากๆ หากเราสามารถกดซุ่มตัวละครระดับ SSR ได้ตั้งแต่การซุ่มเพียงครั้งแรก แถมถ้าตัวละครที่เราได้มามี Drop Rate โหดจัดๆ (อารมณ์แบบว่า 1.00 %) ก็ยิ่งชวนให้เราอยากลองอยากลุ้นอีกรอบ เป็นผลให้เราต้องถลุงเงินจนกลายเป็นไตในตอนจบนั่นเอง (มันอดไม่ได้จริงๆ เนอะ)
ถ้าให้ไล่ดูกันแบบละเอียดหลายๆ เกมไม่ว่าจะเป็นเกมมือถือ, คอนโซล หรือ PC ก็ล้วนมีวิธีต่างๆ ที่พร้อมจะดูดทรัพย์ออกจากกระเป๋าตังของเราแทบทุกเกม ไม่ว่าจะเป็นการขายไอเทมพิเศษ ที่มีแล้วหล่อเท่จนทุกคนต้องอิจฉา, ระบบกาชาที่เค็มจนเป็นโรคไต หรือจะเป็นเกม Single Player ที่ทางค่ายเกมมักจะมีการปล่อย DLC หรือ Expansion ส่วนเสริมที่น่าเล่นมากๆ ออกมายั่วน้ำลาย ทำให้สุดท้ายแล้วเกมเมอร์อย่างเรา ต้องเสียเงินเพิ่มอย่างช่วยไม่ได้ แล้วเพื่อนๆ ล่ะครับเคยเสียเงินไปกับเกมเพราะอะไรกันบ้าง มาร่วมแบ่งปันเรื่องราวกันได้เลยนะ